Suy nghĩ tiêu cực xuất phát từ rất nhiều nguyên nhân. Cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực có rất nhiều. Thế nhưng, điều quan trọng nhất là sự nhận thức của bản thân về vấn đề hiện tại và sự chia sẻ của người những xung quanh. Vậy nên làm thế nào khi có suy nghĩ tiêu cực, bài viết sau đây sẽ giúp ích cho bạn!

Những suy nghĩ tiêu cực bắt nguồn từ đâu và hậu quả như thế nào?

Suy nghĩ tiêu cực là những suy nghĩ có chiều hướng xấu, bi quan. Những suy nghĩ tiêu cực thường liên quan đến tình huống, hành động diễn ra không như ý muốn. Suy nghĩ ảnh hưởng rất nhiều đến việc nhìn nhận bản thân, môi trường xung quanh, công việc, học tập,…

Suy nghĩ tiêu cực là khởi nguồn của bệnh trầm cảm, rối loạn lo âu. Thậm chí, ở một số trường hợp xấu, suy nghĩ tiêu cực có thể dẫn đến tâm thần phân liệt. Thế nhưng, điều này không có nghĩa là ai suy nghĩ tiêu cực đều bị bệnh tâm thần hay những người bệnh tâm thần đều do suy nghĩ tiêu cực.

Suy nghĩ tiêu cực thường bắt nguồn từ những nguyên nhân sau:

• Những sự việc xảy ra không như ý muốn: Một số tình huống bất ngờ xảy đến không lường trước như mất việc, mất người thân, bị sếp mắng, gặp mâu thuẫn trong các mối quan hệ,…
  • Do ảnh hưởng từ môi trường xung quanh: Khi sống trong môi trường mà mọi người luôn ủ rũ, bi quan,… sẽ làm ảnh hưởng đến tâm trạng của bạn. Hay việc được nuôi dạy trong gia đình mà bố mẹ luôn buồn bã, nhìn nhận sự việc một các tiêu cực cũng ảnh hưởng đến tâm lý sau này của trẻ.
  • Sinh hoạt không lành mạnh: Một nghiên cứu cho thấy, ở những người sinh hoạt không lành mạnh, sử dụng rượu bia, chất kích thích sẽ có xu hướng xuất hiện suy nghĩ tiêu cực cao hơn.
  • Do các bệnh về tâm lý: Suy nghĩ tiêu cực là một dấu hiệu của một số bệnh tâm lý như trầm cảm, stress, rối loạn nhân cách,…

Tac-hai-cua-suy-tieu-cuc-la-lam-anh-huong-rat-nhieu-den-tam-ly-va-chat-luong-cuoc-song

Tác hại của suy tiêu cực là làm ảnh hưởng rất nhiều đến tâm lý và chất lượng cuộc sống

10 cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực

Suy nghĩ tiêu cực không chỉ tác động xấu đến tâm lý bản thân mà còn ảnh hưởng tới những người xung quanh. Tuy nhiên, vẫn có cách để loại bỏ những suy nghĩ tiêu cực này.

Thừa nhận cảm xúc của chính mình: Cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực đầu tiên cần làm

Thông thường, khi có những suy nghĩ tiêu cực, mọi người có xu hướng cố gạt bỏ chúng ra càng nhanh càng tốt. Đây là một cách không chỉ vô ích mà còn gây tác dụng ngược. Bạn càng cố gắng không nghĩ đến chúng, những suy nghĩ tiêu cực lại càng xuất hiện.

Tâm lý con người rất thú vị, khi bạn thừa nhận nỗi đau, nỗi đau sẽ không còn nữa. Vì vậy, thay vì gạt bỏ, hãy thừa nhận cảm xúc của chính mình và để bản thân nhận ra mình đang có những suy nghĩ tiêu cực. Đó là cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực đầu tiên cần thực hiện trước khi áp dụng bất kỳ phương pháp nào khác. 

Khi nhận thức được điều này cũng chính là lúc bạn đã nhận ra được vấn đề của bản thân. Ví dụ, khi có suy nghĩ “Mình không đủ tốt, mọi người không thích mình”, bạn thừa nhận rằng mình đang buồn phiền vì không được yêu quý và đây là suy nghĩ tiêu cực. Đồng thời, đây chính là vấn đề bản thân đang gặp phải. Chỉ cần như vậy, bạn đã bước đầu loại bỏ những suy nghĩ tiêu cực và cải thiện bản thân.

Đặt câu hỏi cho những vấn đề bận tâm

Một vấn đề bất kỳ nào đều được giải quyết theo quy trình: Nhìn nhận vấn đề - Phân tích vấn đề - Giải quyết vấn đề. Cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực không nằm ngoài quy trình này. Sau khi thừa nhận cảm xúc bản thân (nhìn nhận vấn đề), tiếp theo, bạn cần đặt câu hỏi để phân tích tình hình hiện tại (phân tích vấn đề).

Rất đơn giản, thay vì để những suy nghĩ tiêu cực chạy trong đầu, bạn hãy biến chúng thành những câu hỏi. Và từ những câu hỏi này, bạn sẽ có câu trả lời để khắc phục vấn đề đang gặp phải.

Ví dụ, suy nghĩ tiêu cực của bạn là “Mình không đủ tốt, mọi người không thích mình”. Hãy đặt các câu hỏi như “Mình không đủ tốt ở chỗ nào?”, “Tại sao mọi người không thích mình?” hay “Mình cần cải thiện như thế nào để tốt hơn?”.

Dat-cau-hoi-la-cach-loai-bo-suy-nghi-tieu-cuc-can-thuc-hien-sau-khi-thua-nhan-cam-xuc-ban-than.

Đặt câu hỏi là cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực cần thực hiện sau khi thừa nhận cảm xúc bản thân

Hãy hành động thay vì suy nghĩ

Sau khi đã nắm được nguyên nhân của những suy nghĩ tiêu cực và đặt câu hỏi cho vấn đề, cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực tiếp theo là hãy hành động ngay. Nếu cứ mãi suy nghĩ về những mặt không tốt, bản thân bạn sẽ rơi vào vòng luẩn quẩn. Điều bạn cần làm là khắc phục từng vấn đề một để cải thiện bản thân hoặc tình hình hiện tại.

Ví dụ, bạn cảm thấy mình thừa cân, mập mạp. Nếu cứ ngồi buồn bã vì ngoại hình, chắc chắn bạn sẽ không thể giảm được một cân nào cả. Thay vào đó, tích cực tập thể thao, ăn uống theo chế độ sẽ giúp ích được nhiều hơn.

Cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực hiệu quả: Bắt đầu một sở thích mới

Ngoài cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực theo quy trình trên, còn có một số cách giúp bạn tích cực hơn trong cuộc sống. Đa số những người hay suy nghĩ tiêu cực thường chán nản, buồn bã và dành thời gian quá nhiều để nghĩ về chúng.

Vì vậy, hãy thử bắt đầu một sở thích mới để tìm một thú vui cho bản thân. Đồng thời, cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực này còn giúp hạn chế thời gian suy nghĩ vẩn vơ của bạn. Học cắm hoa, chạy xe đạp, vẽ tranh, học đàn, làm đồ thủ công,… là những hoạt động vừa tốt cho sức khỏe, vừa giúp tạo ra nhiều serotonin cho não bộ. Điều này giúp bạn cảm thấy vui vẻ hơn và hạn chế xuất hiện những suy nghĩ tiêu cực.

Đặt giới hạn thời gian suy nghĩ

Dành thời gian suy ngẫm về bản thân là cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực rất hiệu quả. Điều này không có nghĩa là bạn phải dành nhiều thời gian và luôn suy nghĩ về nó. Với cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực này, bạn cần đặt ra một giới hạn thời gian nhất định, lý tưởng nhất là 30 phút đến 1 tiếng mỗi ngày.

Cách làm này chính là thay vì để suy nghĩ tiêu cực xuất hiện nhiều thời điểm trong một ngày, bạn tập trung chúng lại vào một thời điểm nhất định do bạn chọn. Khi suy nghĩ tiêu cực không xuất hiện vào thời điểm bạn chọn, lập tức nói với bản thân: “Dừng ngay suy nghĩ này lại, mình sẽ suy nghĩ về chúng sau”. Như vậy, bạn hạn chế được số lần xuất hiện của chúng và giảm áp lực cho bản thân.

Với cách làm này, bạn có thể rất khó khăn trong thời gian đầu và cảm thấy áp lực. Lúc này, bạn hãy dừng việc suy nghĩ lại và tự nhủ với bản thân rằng “Hôm nay dừng lại tại đây và ngày mai mình sẽ tiếp tục giải quyết vấn đề này”. Tất nhiên, trong thời gian suy nghĩ, bạn phải tự đặt các câu hỏi và đưa ra phương pháp khắc phục vấn đề.

Cach-thoat-khoi-suy-nghi-tieu-cuc-tot-nhat-la-doi-mat-voi-chung-trong-khoang-thoi-gian-nhat-dinh.

Cách thoát khỏi suy nghĩ tiêu cực tốt nhất là đối mặt với chúng trong khoảng thời gian nhất định 

Cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực bằng việc thay đổi môi trường xung quanh

Suy nghĩ chịu tác động rất nhiều từ những yếu tố bên ngoài như môi trường sống, các mối quan hệ, những người bạn tiếp xúc hằng ngày,… Đây cũng là một trong những nguyên nhân dẫn đến suy nghĩ tiêu cực.

Việc thay đổi môi trường sống có thể giúp bạn khuây khỏa hơn và cải thiện tâm trạng. Những thay đổi nhỏ như dọn dẹp lại nhà cửa, góc bàn làm việc hay đi du lịch sẽ giúp ích rất nhiều trong thời gian này.

Chia sẻ với người thân về những vấn đề của mình

Người thân và bạn bè đóng vai trò rất trò rất quan trọng trong việc điều trị các vấn đề về tâm lý. Trò chuyện, chia sẻ với người thân hoặc bạn bè sẽ giúp phần nào nhẹ lòng và những khúc mắc được gỡ bỏ. Người ngoài cuộc luôn có cái nhìn khách quan hơn. Từ đó, họ sẽ cho bạn những lời khuyên hữu ích cho tình hình hiện tại.

Tuy nhiên, hãy lựa chọn thật cẩn thận người mà bạn muốn chia sẻ. Người mà bạn chọn nên là người đáng tin cậy và biết lắng nghe. Đồng thời, không nên lạm dụng cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực này. Vì nếu tâm sự quá nhiều, nguồn năng lượng tiêu cực từ bạn sẽ ảnh hưởng đến tâm trạng của người nghe. Điều này dễ khiến đối phương cảm thấy mệt mỏi và kiệt sức khi trò chuyện cùng bạn.

Chia-se-van-de-cua-ban-voi-nguoi-than-se-giup-ban-co-cai-nhin-thong-suot-hon

Chia sẻ vấn đề của bạn với người thân sẽ giúp bạn có cái nhìn thông suốt hơn

Viết nhật ký: Một cách tâm sự với bản thân

Có một cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực hữu ích khác, đó là viết lách. Việc viết ra những suy nghĩ của mình giúp bạn dễ hình dung các vấn đề mình đang gặp phải. Đồng thời, cách làm này giúp bạn đặt câu hỏi dễ dàng, nhận thức mức độ nghiêm trọng của nó hoặc nó có đáng để bạn phải để tâm hay không.

Viết nhật ký giống như cách bạn tự tâm sự với bản thân. Phương pháp này giúp bạn hiểu rõ chính mình, biết mình cần và muốn gì. Từ đó, bạn sẽ có những điều chỉnh để khắc phục vấn đề đó.

Viet-lach-cung-la-mot-cach-loai-bo-suy-nghi-tieu-cuc-huu-hieu

Viết lách cũng là một cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực hữu hiệu

Thiền định, thực hành chánh niệm

Thiền định là cách giúp bạn tách bản thân ra khỏi những suy nghĩ, cảm xúc và bạn lúc này giống như một người ngoài cuộc đứng quan sát chính mình. Một nghiên cứu cho thấy, khi cùng quan sát một bức ảnh tiêu cực, nhóm người thực hành thiền định ít có suy nghĩ tiêu cực hơn. Trái lại, ở nhóm người không thiền định lại có xuất hiện nhiều suy nghĩ tiêu cực và có thái độ bảo thủ hơn. Điều này cho thấy, thực hành thiền định chánh niệm các tác động làm giảm suy nghĩ tiêu cực đáng kể.

Thien-dinh-la-cach-de-khong-suy-nghi-tieu-cuc-giup-ban-tach-minh-ra-khoi-dong-suy-nghi

Thiền định là cách để không suy nghĩ tiêu cực, giúp bạn tách mình ra khỏi dòng suy nghĩ

Luyện tập thể thao

Ít ai nghĩ việc luyện tập thể thao lại có thể điều trị được các vấn đề về tâm lý. Tuy nhiên, khoa học đã chứng minh, khi luyện tập thể thao hay vận động nhẹ, cơ thể sẽ tiết ra hormone serotonin. Serotonin hay còn gọi là hormone hạnh phúc, tạo cảm giác dễ chịu và khoang khoái. Chính vì thế, luyện tập thể thao là cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực trong tâm trí bạn.

Làm thế nào để hạn chế những suy nghĩ tiêu cực quay trở lại

Nếu đã biết cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực ra khỏi đầu, bạn vẫn cần lưu ý một số điều để hạn chế sự quay trở lại của chúng. Để có thể tận hưởng cuộc sống mà không lo nghĩ đến những điều tiêu cực, bạn nên:

• Luyện tập thể thao thường xuyên để hạn chế sự xuất hiện của suy nghĩ tiêu cực.
  • Ăn uống và sinh hoạt lành mạnh và khoa học. Một cơ thể khỏe mạnh luôn đi cùng một thần trí khỏe mạnh.
  • Duy trì kết nối với mọi người
  • Hạn chế tiếp xúc với những người bi quan, bảo thủ hay thông tin tiêu cực.
  • Bổ sung chất dinh dưỡng cho não qua thực phẩm chức năng. Một số vấn để tâm lý xuất phát từ việc thiếu hụt serotonin, vì thế nên lựa chọn các sản phẩm có chiết xuất từ hợp hoan bì, táo nhân, hồng táo, ngũ vị tử,… Các thảo dược này được chứng minh rằng có khả năng kích thích sản xuất serotonin và cung cấp nhiều dưỡng chất cho não bộ.

Vừa rồi là những thông tin về cách loại bỏ suy nghĩ tiêu cực. Mong rằng bài viết đã giúp bạn cải thiện tình hình hiện tại. Nếu có thắc mắc, đừng quên để lại bình luận hoặc thông tin để nhận tư vấn sớm nhất nhé!

Tài liệu tham khảo:

https://www.healthline.com/health/mental-health/stop-automatic-negative-thoughts#5-dont-force-positive-thoughts   

https://www.verywellmind.com/how-to-change-negative-thinking-3024843​​​​​​​  

https://www.mcleanhospital.org/essential/4-ways-stop-negative-thinking